Budemin gindi

Budemin gindi part 1

A ƙauyen maganda akwai wata mai sayar da abinci da ake kira Sahura kuma itace da budemin gindi.

 "Sahura tashar daji..

 "Sahura wutar daji.. 

Wannan kaɗan kenan daga cikin irin sunayen inkiyar Sahura mai tuwo tuwo kenan. Koda yake ƙauyen maganda ba wani babban ƙauye bane amma babu inda sunan Sahura bai karaɗe ba a wannan ƙauyen. 

Misali, da wani baƙo zai zo ƙofar shiga ƙauyen nan ya tsaya sannan ya tambayi gidan su Sahura mai tuwo tuwo, ba tare da ɓata lokaciba za asaka wannan baƙon akan hanya. Wannan misalin irin yadda sunan Sahura ya karaɗe ƙauyen maganda ne. 

Wacece Sahura? Sahura dai wata balaƴaƴƴar yarinya ce kuma tantiriyar ƴar bariki da take sayar da tuwo da safe a bayan ƙofar fadar maigari. Haka kuma da yamma a rumfaye, can kusa da wajen gari, inda bata siyarwa da kowa tuwon nan nata sai birkiloli (brick layers), da leburori, da sauran masu yin aikin ƙarfi.

Ma'ana dai inda Sahura take sai da tuwonta na yamma duk kwastomomin nata masu gini ne, da yake akwai wani ƙaton fili da gwamnatin jiha ta ware akeyin ginin babbar makarantar sakandire, wannan ne dalilin dawowar Sahura da cinikinta na yamma a wannan wurin. 

Dama can kafin gwamnatin jiha ta bayar da kwangilar wannan ginin na babbar makarantar sakandire, Sahura ta jima tana sana'arta ta sayar da tuwo da yamma anan cikin rumfayen, kawai dai yanzu ta ɗan matso gaba ne daga inda ta saba zama a ƙoƙarinta na samun kwastomomi daga cikin leburorin dake aikin ginin nan.

Budemin gindi
Budemin gindi sahura 1

A shekarun haihuwa ashirin da takwas, Sahura ta samu shekaru goma sha takwas tana wannan sana'a ta talla da sayar da abinci. Domin tun tana ƴar shekara goma cif cif, mariƙiyarta Kande take ɗora mata tallan rogo da gyaɗa, aya, kantu, tsami gaye, ɗan tama tsi tsi da dai sauran su. 

Tun a farkon al'amari, ma'ana tun farko farkon fara yin tallan Sahura, idanunta suka buɗe akan kuɗi, suka kuma buɗe akan maza. Sahura ta saba da namiji ya jata cikin kango ya lalubeta ya kawo wani abu ya bata. Sannan Sahura ta saba maza su tattaɓata indai tanason su saye komai dake cikin farantinta da aka ɗora mata na talla. 

Duk wannan buɗewar idanun da Sahura ta samu kamar yadda na bayyana a baya, a farkon al'amari ne. A yanzu Sahura ƴar shekara ashirin da takwas, gashin kanta take ci. Tuwon da ake tuƙawa da nama zuƙu zuƙu a cikin miya, haka kuma da duka wani nau'in abinci da Sahurar take siyarwa yanzu ba jarin kowa bane illa nata. 

___________________________________

Budemin gindi Sahura part 2

Sahura ta jima da wuce sanin wacce ta saka ta a harkar tallace tallace da siyar da abinci a kasuwa watau Kande. Wacce take ita ɗin matar uban Sahura ce. Babu irin azabar da Kande bata ganawa Sahura ba, amma fa a yanzu Sahura uban Kande take ci. Ba Kande kaɗai Sahura tafi ƙarfi ba, a'a. Sahura ta gagari mutane da yawa a garin maganda fiye da tunanin mai karatu. 

Idan Sahura ta fito cin kasuwar yamma babu wanda ya isa a siyar masa da tuwon nan sai birkiloli da leburorin ginin nan, kamar yadda Sahura tasha faɗar cewa;

"Kasuwar yamma don leburori nake fitowa ba don uban kowa ba..

Budemin gindi
Budemin gindi Sahura 2

A saboda haka ba zata siyarwa da kowa tuwon nan ba sai su. Kar mai karatu yayi tunanin Sahura ce da kanta take ɗaukan kayan abincinta ta fita talla. Sam! Sahura tana da yara da suke mata aiki ƴanmata kamar guda biyar. Kuma kamar yadda ake lalubeta tun tana yarinya itama haka take turawa leburorin nan ƴan matan ta suyi ta tsula tsiyarsu da zarar an gama cin kasuwa. 

To kamar kullum ne yau ma su Sahura sun gama abincin kasuwa na yamma sun fito ita da ƴanmatan ta zuwa rumfaye, wurin masu gini da leburori. 

"Wutar daji kinci dubu sai ceto! 

"Tashar daji kowa naki ne! 

Samarin leburorin nan suka riƙa yiwa Sahura kirari a lokacin data ƙaraso dai dai wurin da suke baza kayansu na abinci. Dama haka al'adarsu take indai Sahura tazo wurin. Kar kaga laifinsu fa, to Sahura tana basu tuwo mai rai da lafiya, kuma suna gamawa da tuwon zata haɗasu da ƴan matanta 

su lami da kandala baby ayi ta shagali.

___________________________________

Budemin gindi Sahura last part 

Haka kasuwar tuwon Sahura ta riƙa ci ba yankewa anan rumfaye wurin maginan nan, kai harma da injiniyoyi masu duba ayyukan maginan watau supervisors kenan a turance. Sai da tuwon nan ya ƙare tas kamar kullum, Sahura ta dubi lami yarinyar da tafi ji da ita a cikin yaranta kenan saboda yarinyar tasan hannunta. 

Kallon lami Sahura tayi tana murmushi sannan tace "yau banga mutuminki habu birkila ba" wani fari lami tayi da idanunta irin na tsagerun yaran bariki sannan tace "ai jiya munyi waya dashi anti. Yace min yana gwaza, gobe zai dawo. 

"To yayi. Yanzu dai kije kiyi kwaskwarima a bayan ginin can, kiyi sauri ki ƙara jambaki da hoda, ɗazu ɗan haru yace min zai zo kuyi hira. Sahura ta faɗa tana danna wayar hannunta.

"To anti. Lami ta ansa mata sannan ta miƙe tana ƙoƙarin zuwa yin kwaskwarimar da Sahura tace tayi kafin ɗan haru ya ƙaraso. Domin shine birkilan daya keso yau yaci gindin lami tunda ya ankare cewar saurayinta habu abokin aikinsa na gini baya nan. Dama ya daɗe yana sha'awar yarinyar. 

A nata ɓangaren kuwa itama Sahura akwai ɗan liti shugaban birkiloli, yau so yake ya gwangwaje tare da ita. Haka kuwa akayi, bayan lami ta gama kwaskwarimarta ta dawo tayi shafe shafenta ita da Sahura suka nufi bayan babban ginin dake wurin inda anan ne suke tsula tsiyarsu kullum. 

Yar harka
Yar harka last

Suna zuwa bayan ginin, ɗan liti da yayiwa karan sigarinsa zuƙar ƙarshene ya yar da ɗan guntun sigarin yana wani shege murmushi, sannan ya tako zuwa gaban Sahura. Yana zuwa kuwa ya bata wata tarba mai kyau ta hanyar rungumeta yana shafa manyan mazaunanta akan idon lami wacce bata lura da zuwan ɗan haru da yake tahowa daga bayanta ba. 

Haka itama lami ɗan haru ya kamata ta baya ya shiga mammatseta a jikin gini. A bayan ginin nan ɗan liti da ɗan haru suka riƙa cin gindin Sahura da lami, basu suka bar wurin nan ba sai ƙarfe takwas da rabi na dare.

Dama su Sahura sun saba kullum bayan an gama siyar da tuwon nan to akwai samarin da suke zuwa su cisu su biyasu... Kaji nasu lissafin kenan!

Post a Comment

0 Comments