Wayyo Nagaji part 1
Zazzafan labari mai taken wayyo nagaji wato cin durin hajiya mai daɗi, daga gidan dadi na albarkatun kayan marmari. Idan Hajiya ta Gwale sai a lafta mata bura.
Tsaye nake a gaban notice board watau allo na sanarwa kenan, a ɓangaren lissafi ma'ana department of mathematics na university of ilorin. Sunana ne na lamba ɗari biyu da tamanin da shida a sunayen da aka kafe na masu tafiya bautar ƙasa.
Kano aka cilla ni; jalla babbar hausa. Yaro ko dame kazo amfika. Bayan na ɗau aniyya na tafi kano naje na shiga kam, anan nayi sati uku cur a tsare tare da sauran ƴan bautar ƙasa irina ana bamu training ɗin soja.
Bayan waɗannan sati ukun da mukayi sai kuma aka zo akayi mana fareti aka kuma rarraba mana takardunmu na wuraren da zamuyi aikin bautar ƙasa. Ni habu can wani gari suka sake iza ƙeyata. Sunan garin da aka kaini dawaki.
Wayyo Nagaji part 2
Kafin naje nayi reporting kaina sai masassara ta kama ni. Na kwanta zazzabin cizon sauro saboda irin saurayen da suka riƙa suburbuɗar mu a lokacin training. Sai dana sha allurai kai harma da ƙarin ruwa kafin da kyar na samu kaina.
Bayan sauƙi ya samune sai na sake ɗaura ɗamara. Gani nan nine na dawo kano ta dabo daga nan kuma sai garin dawaki. Naje sakateriyar ƴan bautar ƙasa ranar monday wato tushen aiki sai manyan mu suka tuhumeni akan rashin kawo kaina da wuri ma'ana banyi reporting ba, ga ragowar ƴan bautar ƙasa ƴan uwana tuni sunzo sun kama aiki da sati biyu.
Bayanin rashin lafiyata nayi musu sai suka nemi ganin takardar shedar rashin lafiyar danayi, ni kuwa na ɗauko na basu suka duba. Bayan sunyi nazarin takardun shedar rashin lafiyar sun gamsu. Sai kuma aka karkato kan inda za'ayi min masauki. Matsalar da aka samu itace duk gidajen da gwamnati ta tanada domin zaman ƴan bautar ƙasa sun cika da mutane ni kuma ban samu ba.
Wani daga cikin mutanensu ina nufin ma'aikatan bautar ƙasar sai yace a unguwarsu mai suna rumfaye akwai gidan wata mata da take neman ɗan haya guda ɗaya saboda tana da ɗakin da babu kowa a cikinsa. Anan dai aka tsaida magana cewa za'a kama min ɗaki a gidan matar nan.
Wayyo Nagaji part 3
Haka dai a wannan ranar bani da wani sukuni, nine cike ciken takardu, nine buɗe file, duk wasu abubuwan da suka kamata nayi a wannan ranar gasu nan dai da yawa haka sai dana gama na kammala komai sannan muka tafi da wannan mutumin, ma'aikacin nan na sakateriya domin akaini gidan nan daza ayimin masauki
Gida ne irin gidajen nan da ake kira flat house a turance. Sallama akayi mana da matar gidan tazo akayi mata bayanin komai aka biyata kuɗi ta ɗauko makulli ta bani na shigar da kayana cikin ɗakin. Matar da ƴarta ne kaɗai a gidan, ɗakuna uku ne kaga kowa ɗai ɗai kenan.
Matar mai suna Hajiya Karime ba wata macece babba ba. A shekaru dai baza ta ɗara arba'in da biyar ba, kuma har yanzu ɗas take gata ɓul ɓul ba makusa kuma la ba'asa inji balarabe. Ƴarta mai suna Aliya tana babbar makarantar sakandire ta ƴan mata a dawanau ne, ita kuma batafi sha bakwai ba. Yarinya ce tsaleliya doguwa ce ba kamar babarta da take gajera ba. Ƙila tsayin mahaifinta ta ɗauko.
Haka kwanaki suka riƙa juyewa suna zama satittika su kuma satittikan nan suna komawa watanni a haka na samu kusan wata huɗu tare dasu Hajiya Karime da ƴarta. Iyakar kyautatawa Hajiya Karime tana min. Sun hanani siyan abinci. Sune suke saka abinci harda ni. Mun saba sosai na zama ɗan gida, a haka nake zuwa makarantar da nake koyarwa a ƙarkashin aikin bautar ƙasa danake yi.
Wayyo Nagaji part 3
Wata ranar lahadi ranar babu aiki ina kwance a cikin ɗakina misalin ƙarfe uku da rabi na rana lokacin da naji haj Karime ta ɗaga labule, tayi tunanin ko ina barci ne sai kawai ta saki labulen ta koma ɗakin dake kusa da wanda nake ciki.
Wata baƙuwa tayi a lokacin saboda naji shigowar matar harma da gaisawar da sukeyi da haj Karime. Tashi nayi zaune na saka rigata domin na ɗan fita na zagaya. Fitowa nayi daga cikin ɗakina na tsaya muka gaisa da haj Karime da baƙuwar ƙawarta. Sannan nasa kai na fice.
Kafin nakai ƙofar gida na tuna nayi mantuwa, na bar chajar wayata a cikin ɗakin kuma da yake yau mun tashi tun safe babu wutar nepa. Batir ɗin wayata yayi ƙasa sosai saboda haka na juya da nufin komawa na ɗauko chajar domin na kai wayar tawa chaji.
"Haba Karime karki bada mata mana. Me akayi akai wani Habu ? Yarone ƙarami fa. Ai kina da hanyoyi da yawa da zaki bi ki nuna masa manufarki akansa..
To fa ! Muryar baƙuwar haj Karime kenan da take doko dodon kunnuwana a lokacin dana sawo kai cikin tsakar gida. Basu taɓa zaton fitar danayi zan dawo nan kusa ba shiyasa suka baje kolinsu suke hirata. To amma abin tambaya anan shine menene manufarta akaina kamar yadda naji ƙawarta na faɗa ?
Saɗaf Saɗaf na shige ɗakin na sake kwanciya na fasa fita kai chajin da niyyar jin abinda su haj suke magana akaina.
"Ai Karime ina gaya miki kawai ki fito fili ki faɗa masa. Yarone fa ɗan bana bakwai karki raina shi kiga kamar bazai iya da lalurarki ba. Lafiyayyen yaro irin wannan ai kawai kiyi amfani da damarki mutuniyata.
Iyakar abinda naji kenan kafin baƙuwar haj tayi mata sallama ta tafi. A wannan ranar dai misalin ƙarfe takwas na dare haj ta aiki aliya can wata unguwa sannan tayi wanka ta tsantsara kwalliya tamkar ƙaramar yarinya.
Zaune nake sai ganinta nayi ta shigo tana murmushi. Zama tayi sannan ta kalleni tace "habu gurinka nazo. Ka ganni nan tun farkon fara zaman mu dakai anan gidan nakeso na riƙa rage zafi dakai amma na kasa faɗa maka sai yau da haƙuri na ya ƙare. Ni dai nai sakato ina kallon haj, kawai sai gani nayi taja zip ɗin rigarta ta kwabe a gabana.
Wayyo Nagaji part 4
Tsayawa tayi daga ita sai ɗan kamfai sannan tazo gabana ta tsuguna ta fara lalube wandona. Haka haj ta riƙa hillata ta har sai dana fara maida martani. Kan na ankara azzakarina yakai matuƙa wurin miƙewa. Na riƙa lalubar manyan nonuwan haj karime ina tsotsa. Daga nan na samu tsumammen gindinta na tsotse mata shi.
Harka ta fara nisa lokacin da aliya ta dawo gidan kuma duk sallamar da takeyi dukkanmu bamuji ba. Muna can muna shagalinmu. Yayin da aliya ta laɓe tana jin yacce nake cin gindin haj Karime babarta.
Romon daɗin da nake kwasa a farjin hajiya ya mantar dani cewar wani zai iya shigowa gidan ashe mu bamu sani ba aliya ta jima tana jinmu. Kuma ta riga ta ƙudiri aniyar itama a daren nan sai nayi mata abin da mukeyi da babarta saboda dama gindinta kullum cikin ɓulɓular da ruwan sha'awa yake
Bayan ƙura ta lafa tsakanina da haj karime misalin goma na dare naji ana kwankwasa min ƙofa dama banyi bacci ba, tasowa nayi na zare sakata ai ina buɗe ƙofar nan nayi wani irin gani. Wato aliya ce a tsaye daga ita sai wata ƴar iskar shimi ajikinta ko rigar nono bata saka ba.
Fizgota nayi cikin ɗakin saboda kar haj ta fito ta ganmu duk da yakema nasan zaiyi wahala haj ta iya fitowa yanzu saboda gajiyar dana tara mata.
A lokacin da nazo shiga gindin aliya na gane an taɓa cinta amma daga ji baifi sau ɗaya ba shiyasa na samu ratsa ɗan mitsitsin ramin nata da kyar. Aliya yarinyace ƙarama ba kamar haj karime ba, shiyasa ta ɗunga min kuka lokacin da nake ta sukuwa akanta.
Itama dai kamar uwarta haka na riƙa shiga da fita cikin ramin farjinta har sai dana kawo a cikin tsuliyarta kamar yacce nayiwa haj. Sai a lokacin naji wani tsoro ya shigeni; karfa naje nayiwa ƴa da uwa ciki fa..
Daga wannan ranar kuwa ni habu sai dana zama tamkar mijin haj karime da ƴarta aliya. Saboda idan yau naci haj karime to zaiyi wuya washegari ban danne ƴarta ba. Haka dai nayi ta buɗe musu farjinsu kafin lokacin bautar ƙasa ya ƙare.
Wayyo Nagaji story
0 Comments