Yadda ake zubar da ciki da gishiri

Yadda ake zubar da ciki da gishiri 

Idan kai ko wani da ka sani ko kuma wata da ka sani suna tunanin yin zubar da ciki da gishiri ku yi ƙoƙarin sanar dasu kada su yi hakan domin akwai hatsari sosai yin amfani da gishiri don zubar da ciki, yana da muhimmanci a nemi bayanai da shawarwari masu inganci daga wajen masana kafin aikata hakan

Gishiri babban ma'adani ne wanda ke taka muhimmiyar rawa a cikin lafiya da cututtuka. Yawan shan gishiri shine babban dalilin hawan jini, cututtukan zuciya da bugun jini. Ɓarewar ciki da preeclampsia sune matsalolin ciki na yau da kullum tare da dalilai masu yawa na game da kumburi da yanayin autoimmune.

Kwanan nan, bincike daban-daban ya nuna cewa yawan cin gishiri yana da hannu a cikin ci gaban matakai ta hanyar shigar da hanyar T helper-17 da cytokines masu kumburi. A gefe guda, binciken da yawa ya nuna muhimmiyar rawa na kumburi a cikin etiology wanda ke haifar da zubar da ciki, preeclampsia da mummunan sakamakon ciki. 

Anan, ana hasashen cewa yawan shan gishiri a kusa da lokacin ɗaukar ciki ko lokacin ɗaukar ciki na iya haifar da sinadarai masu kumburi, wanda saboda haka yana da alaƙa da haɗarin ɓarna, preeclampsia ko mummunan sakamakon ciki. Don haka, wannan hasashe yana nuna cewa ƙarancin cin gishiri a kusa da lokacin ɗaukar ciki ko lokacin ciki na ƙara haɗarin zubar da ciki ko mummunan sakamakon ciki. Wannan hasashe kuma yana ba da sabbin fahimta game da rawar da gishiri yake takawa a cikin ilimin rashin ciki da preeclampsia.

Gishiri :

Idan babu shi, jikinmu ba zai iya yin aiki yadda ya kamata ba, musamman lokacin ɗaukar ciki. Matsaloli na iya tasowa idan muka wuce gona da iri, kuma tare da yawan cin abincin da aka sarrafa, yana da sauƙi a yi. Amma ta hanyar kula da abin da ake ci, za ku iya ci gaba da amfani da sodium akan hanya. A abin da zaku duba kuwa don haka kuna samun adadin da ya dace. 

Sodium wani sinadari ne wanda ke aiki don daidaita matakan ruwa, zazzaɓi da matakan pH na jikin ku. Ana saka sodium a cikin abinci da yawa kuma yana ɗaya daga cikin abubuwa biyu (ɗayan shine chlorine) waɗanda ke haɗuwa don yin gishirin tebur (wanda ake kira sodium chloride). Idan ba tare da isasshen sodium ba, tsokoki, jijiyoyi da gaɓoɓi ba zasu yi aiki kamar yadda ya kamata ba. Muna buƙata! Amma muna buƙata da yawa?. 

A lokacin ɗaukar ciki, adadin jinin jikin ku da sauran ruwaye yana ƙaruwa - kuma sodium yana taimakawa wajen kiyaye komai a cikin daidaituwa. Kula da abincin ku na sodium yana da mahimmanci musamman idan kuna fama da matsanancin ciwon safiya. 

Zaku buƙaci ƙarin ruwaye da electrolytes - gami da sodium - don hana ƙarancin ruwa a jikinku watau dehydration. 

A tare da haka kuma akwai aidin (iodine) wanda ake ƙarawa wasu gishirin tebur, yana da mahimmanci ga haɓakar kwakwalwar jariri da tsarin juyayi. Yayin da rashi na iodine yake wahalarwa matuƙa, kaɗan daga cikin wannan ma'adinai mai mahimmanci a lokacin ɗaukar ciki na iya haifar da matsaloli masu tsanani kamar zubar da ciki ko ci gaban kwakwalwa mara kyau. Gishiri nawa ya kamata ku sha yayin zubar da ciki? Bisa ga ƙa'idodin hukumar kula da abinci da magunguna ta ƙasar Amurka da Ma'aikatar Aikin Gona (USDA) da Ma'aikatar Lafiya da Ayyukan Jama'a (HHS) suka kafa shawarwarin cewa ya kai kimanin teaspoon na gishiri a rana - wannan shine gram 6 na gishiri, ko ƙasa da haka. 2,300 milligrams (mg) na sodium.

Ko a lokacin ɗaukar ciki, ma'auni iri ɗaya suna aiki. Amma sodium yana cikin kowane nau'in abinci da aka shirya, wanda ke nufin matsakaicin mutum har yanzu yana cin gishiri da yawa. A gaskiya ma, yawancin Amirkawa suna cin abinci kusan 3,400 milligrams na sodium kowace rana.

Me yasa gishiri da yawa zai iya zama rashin lafiya tun kafin ki samu ciki, ƙila kina jin illar sodium da yawa. (Ka yi tunanin sau ɗaya daga cikin lokutan da ka ci abinci mai gishiri da yawa kuma ka ji cikin ya cushe da kumburi.) Wannan ya faru ne saboda duk ƙarin ruwan da jikinka ke riƙewa don ƙoƙarin fitar da sodium da ya wuce ƙima. Kumburi na fuska, hannaye, ƙafafu, idon ƙafa da ƙafafu - wanda ake kira edema - ya riga ya zama alamar ciki na kowa. 

Wuce gona da iri na gishiri a cikin abinci a yayin ɗaukar ciki ko lokacin ciki na iya harba edema da nisa. Bayan kumburi da rashin jin daɗi, yawancin sodium na iya haifar da matsalolin lafiya. Yawan yawan amfani da sodium a kai a kai yana sa jikinka ya riƙe ruwa mai yawa, wanda hakan ke ƙara matsawar jini da ke fitowa ta jijiyoyi. Wannan yana tilastawa jiki yin aiki tuƙuru fiye da yadda ya kamata, yana haifar da hawan jini - wanda zai iya haifar da bugun jini, gazawar zuciya, gazawar ƙoda, ciwon daji na ciki, osteoporosis da sauransu. Ɓangaren ɓarna shine yawancin gishirin da ya wuce ƙima ba ya zuwa daga gishiri, amma daga sarrafa abinci inda ba zaku yi tsammani ba.

Yadda ake zubar da ciki da gishiri
Yadda ake zubar da ciki da gishiri

Zubar da ciki shine ƙarshen ciki ta hanyar cirewa ko fitar da ɗantayi  watau foetus ko tayin. Zubar da ciki da ke faruwa ba tare da kuma tsangwama ba ana saninsa da zubar da ciki ko kuma “zubar da ciki ba tare da ɓata lokaci ba” kuma yana faruwa a kusan kashi 30 zuwa 50% na masu juna biyu. Lokacin da aka ɗauki matakai da gangan don kawo ƙarshen ciki, ana kiransa zubar da ciki da aka jawo, ko kuma ƙasa da ƙasa "zubar da ciki". Kalmar zubar da ciki gabaɗaya da ba a gyara ba tana nufin zubar da ciki da aka jawo. Irin wannan hanya bayan tayin yana da yuwuwar tsira a wajen mahaifa ana kuma saninsa da "ƙarewar ciki" ko ƙasa da haka a matsayin "ƙarshen lokacin zubar da ciki"

Shin daga cikin hanyoyin zubar da ciki, ana iya yin amfani da gishiri? 

Wannan tambayar dake sama dai tambaya ce wacce ta karaɗe yanar gizo na wani lokaci mai tsaho. Kawo yanzu ba'a yi wani gamsasshen bayani akan hakan ba. 

Akwai dalilai da yawa da yasa mata ke zaɓar yin zubar da ciki, kuma akwai hanyoyi masu aminci da inganci na yin haka. Wasu daga cikin dalilan da suka fi yawa sun haɗa da damuwa kan lafiya, yanayin tattalin arziki, lokaci, dalilai masu alaƙa da abokin tarayya, da kuma matsalolin ɗan tayi.

Idan kuna neman ƙarin bayani akan hanyoyin zubar da ciki masu aminci da inganci, ina bada shawara da ku tuntuɓi likitoci ko masu bayar da shawarwarin kiwon lafiya ko ziyartar ƙungiyar kiwon lafiya dake bayar da shawarwari ga mata masu juna biyu. Za su iya samar muku da bayanai masu inganci don taimaka muku yanke shawara mai ilimi game da lafiyar haihuwar ku. 

Amma kusani ƙoƙarin zubar da ciki da gishiri ba hanya ce mai aminci ko inganci ba. A zahiri, yana iya zama mai matuƙar haɗari kuma yana iya barazanar rayuwa, don haka ku kula duk wanda yace muku ana iya zubar da ciki da gishiri yana neman ya jawo muku matsala ne ga rayuwar ku, sai dai kuma hakan ba lallai bane musamman idan anbi duk yadda tsarin yake. 

Post a Comment

0 Comments